จัดให้คุ้ม รวม 5 CPU ตัวท็อป สายประกอบคอมเล่นเกม

ต้องบอกว่า การประกอบคอมพิวเตอร์เล่นเกมในยุคนี้  อาจจะเหนื่อยนิดนึงแหละนะ ด้วยราคาฮาร์ดแวร์ที่พุ่งสูงขึ้น โดยเฉพาะกับแรมและการ์ดจอ แต่ถ้าของมันต้องมี เราก็ต้องจ่ายถูกไหม

แต่จะจ่ายยังไงให้คุ้มค่ามากที่สุด Commart อยากแนะนำก่อนที่ทุกคนจะควักกระเป๋าจ่ายครับ โดยในบทความนี้ จะแนะนำการเลือกซื้อ CPU สำหรับเล่นเกมที่คนส่วนใหญ่แนะนำกันมากที่สุด โดยใช้ข้อมูลผลสำรวจต่างๆ รวมถึงข้อมูลที่ได้จากการผลโหวด Commart Award ด้วย

ก่อนจะไปดู 5 อันดับ เราต้องเข้าใจ 3 เทคโนโลยีเปลี่ยนโลกในปี 2026 ที่เป็นเหตุผลหลักว่าทำไมเกมเมอร์ถึงเทใจให้ซีพียูเหล่านี้

3D V-Cache Gen 2 ของ AMD ย้ายแคชไว้ใต้คอร์

ในอดีต ซีพียูตระกูล X3D จะเอาหน่วยความจำแคชสามมิติไปแปะไว้ด้านบน ของคอร์ประมวลผล ทำให้มันกลายเป็นเหมือนผ้าห่มกักความร้อน ซีพียูเลยวิ่งความเร็วสูงไม่ได้และโอเวอร์คล็อกไม่ได้

แต่ในยุค Zen 5 ในซีรีส์ 9000X3D AMD แก้เกมด้วยการย้ายแคชไปไว้ด้านล่าง ทำให้คอร์ประมวลผลสัมผัสกับกระดองระบายความร้อนโดยตรง ผลลัพธ์คือ เย็นลงชัดเจน วิ่งความเร็วได้สูงเท่าซีพียูปกติ และปลดล็อกการโอเวอร์คล็อกได้เต็มรูปแบบ

Arrow Lake Refresh & ระบบ iBOT ของ Intel

ฝั่ง Intel แก้ปัญหาความหน่วงของโครงสร้างชิปแบบแยกส่วนในรุ่นก่อนหน้า ด้วยการส่งตระกูล Core Ultra 200S Plus ออกมา พร้อมระบบจัดการใหม่อย่าง iBOT หรือ  Intel Application Optimization ที่ช่วยจัดระเบียบการทำงานระหว่าง P-Core (คอร์แรง) และ E-Core (คอร์ประหยัดไฟ) ให้ฉลาดขึ้น แม้จะตัด Hyper-Threading ทิ้งไป แต่ได้ความแรงต่อคอร์ที่นิ่งขึ้นและคุมความร้อนได้ดีกว่ายุคเก่ามาก

สงครามอายุขัยซ็อกเก็ต (AM5 vs LGA 1851)

อันนี้อาจจะเป็นจุดได้เปรียบจากทาง AMD  เพราะเขายืนยันชัดเจนว่าซ็อกเก็ต AM5 จะลากยาวไปถึงปี 2029 รองรับไปจนถึง CPU Zen 6 แปลว่าซื้อบอร์ดวันนี้ อนาคตแค่ถอดซีพียูเปลี่ยนก็แรงต่อได้ครับ

และนี่คือ Top 5 CPU สำหรับเล่นเกมในปี 2026

อันดับ 5 AMD Ryzen 9 9950X3D

CPU ตัวจบ หากเราต้องการเครื่องเวิร์กสเตชันที่พร้อมทำงาน และเล่นเกมไปด้วยเหมือนกัน

สเปกหลัก   16 คอร์ / 32 เธรด (Zen 5) | Boost สูงสุด 5.7 GHz | L3 Cache 128MB แบบเบิ้มๆ  กินไฟที่ TDP 170W

ราคาเฉลี่ย 24,000 – 26,990 บาท

ทำไมคนถึงเลือกใช้ 

ที่รุ่นนี้อยู่ในลำดับที่ 5 ของความนิยม ไม่ใช่เพราะมันไม่ดีครับ แต่เป็นเพราะราคาและสเปกที่เกินความจำเป็นของเกมเมอร์ทั่วไป แต่นี่คือ CPU สำหรับคนส่วนน้อยที่เป็นสาย Hybrid คือกลางวันทำงานเรนเดอร์ 3D, ตัดต่อวิดีโอ 8K หรือรันงานจำลองฟิสิกส์หนักๆ  และกลางคืนต้องการเล่นเกม และปรับกราฟิกเกมระดับ Ultra แบบลื่นๆ

รุ่นนี้ใช้โครงสร้างแบบ Dual-CCD ที่แยกคอร์เป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 8 คอร์ โดยใส่ 3D V-Cache ขนาดมหึมาไว้ที่ชุดแรกเพื่อให้รับหน้าที่รันเกม และปล่อยให้ชุดที่สองดันความเร็วไปแตะ 5.7 GHz สำหรับงานทั่วไป

โดยในปีนี้ มีการอัปเดตระบบจัดตารางงานภายใน CPU ให้ฉลาดขึ้นมาก จนปัญหาการโยนงานข้ามชุดคอร์แทบเป็นศูนย์ ทำให้เวลาใช้เพื่อเล่นเกม มันก็ได้แรงเกือบเทียบเท่า 9800X3D เลยแหละนะ

ข้อสังเกตคือ มันกินไฟสูงสุดถึง 230W และ AMD แนะนำว่า ต้องใช้ร่วมกับชุดน้ำปิด ขนาด 360 มม. จะดีที่สุดครับ

อันดับ 4 AMD Ryzen 7 7800X3D

ทางเลือกของคนที่ยังอยากได้ CPU เล่นเกมตัวแรง ในราคาที่ประหยัดขึ้น

สเปกหลัก 8 คอร์ / 16 เธรด (Zen 4) | Boost สูงสุด 5.0 GHz | L3 Cache 96 MB | TDP 120W
ราคาเฉลี่ย 12,900 – 14,500 บาท

ทำไมคนถึงเลือกใช้ แม้จะมีรุ่นใหม่อย่าง 9800X3D ออกมาแล้ว แต่ 7800X3D ก็ยังคงเป็นหนึ่งในซีพียูที่ขายดีในปี 2026  ครับ เหตุผลเพราะความคุ้มค่าต่อเฟรมเรต ซึ่งในช่วงโปรโมชั่น ราคาของมันอาจปรับลดลงมาอยู่ในช่วงหมื่นต้นๆ เท่านั้น

มันจึงกลายเป็นจุดคุ้มค่า สำหรับคนที่จัดสเปกคอมงบ 45,000 – 60,000 บาท ที่อยากได้พลังของ 3D แคชแบบเต็มสูบ โดยประหยัดเงินไปได้ถึง 2,000 – 4,000 บาท (เมื่อเทียบกับ 9800X3D) ซึ่งเรานำส่วนต่างนั้นไปอัปเกรดการ์ดจอให้แรงขึ้นได้

แม้จะใช้โครงสร้าง 3D V-Cache Gen ใน Gen1 บนสถาปัตยกรรม Zen 4 (ที่วางแผ่นแคช 64MB ประกบไว้ด้านบนคอร์ประมวลผล ทำให้ความเร็วบูสต์ถูกจำกัดไว้ที่ 5.0 GHz เพื่อคุมความร้อน

แต่ขนาดของแคช L3 รวม 96 MB บนโครงสร้างแบบ Single-CCD ที่ 8 คอร์เรียงอยู่บนชิปแผ่นเดียว ไม่มีการหน่วงเวลาข้ามชิปเหมือนกับ Ryzen 9 9950X3D  ทำให้มันก็ยังทรงพลังอยู่

หากเราเอาไปเล่นเกมที่ความละเอียด 2K หรือ 4K ซึ่งภาระส่วนใหญ่ไปตกอยู่ที่การ์ดจอ ประสิทธิภาพของ 7800X3D มันก็แทบจะหายใจรดต้นคอรุ่นน้องอย่าง 9800X3D ชนิดที่ถ้าไม่เปิดโปรแกรมวัดเฟรมเรตดู เราก็แยกด้วยตาเปล่าไม่ออกครับ

แต่มันก็ข้อสังเกตทางเทคนิคคือ เนื่องจากแคชวางอยู่ด้านบนตัวคอร์ ความร้อนจะถ่ายเทออกได้ช้ากว่ารุ่น 9800X3D เล็กน้อย แต่โชคดีที่ตัวมันเองกินไฟตอนเล่นเกมต่ำมาก เฉลี่ยเพียง 50W – 65W ทำให้ซิงก์ลมทาวเวอร์คู่ดีๆ หรือชุดน้ำ 240 มม. ก็เอาอยู่ได้สบายมาก

อันดับ 3 Intel Core Ultra 5 250K Plus

เดอะแบกฝั่งน้ำเงิน ทางเลือกที่คุ้มค่าที่สุดของคนเล่นเกม ควบคู่ทำงานด้าน Crative ต่างๆ ในงบที่คุ้มค่าที่สุด

สเปกหลัก 18 คอร์ / 18 เธรด (6 P-Cores + 12 E-Cores) | Boost สูงสุด 5.3 GHz | L3 Cache 30 MB | TDP 125W

ราคาเฉลี่ย 7,200 – 8,200 บาท

ทำไมคนถึงเลือกใช้ 

ในงบประมาณ 7,000 – 8,000 บาท ถ้าเราเป็นคนที่ต้องเปิดโปรแกรมทำงานไปด้วย สตรีมเกมไปด้วย หรือตัดต่อคลิปลงโซเชียลเป็นประจำ ซีพียู 6 คอร์ของฝั่ง AMD ในราคาเท่ากันจะเริ่มตึงมือครับ นั่นทำให้ Core Ultra 5 250K Plus กลายเป็นขวัญใจมหาชนสายคุ้มค่าที่ต้องการคอมพิวเตอร์แบบที่ทำได้ดีทุกอย่างในเครื่องเดียว

เทคโนโลยีภายในที่มัดใจคนใช้คือ การกลับมาของสถาปัตยกรรม Arrow Lake Refresh (3nm) ที่จัดเรียงคอร์ใหม่ให้มีถึง 18 คอร์แท้ๆ

ทำให้พลังการประมวลผลแบบ Multi-thread ทิ้งห่างคู่แข่งในราคาใกล้เคียงกันไปมากกว่าเท่าตัว ซึ่งแรงสูสีกับ i7-14700K ในอดีตแต่ร้อนน้อยกว่ามาก

ส่วนเรื่องการเล่นเกม เมื่อทำงานร่วมกับเทคโนโลยี iBOT ทำให้มันรีดเฟรมเรตในเกม AAA อย่าง Cyberpunk 2077 หรือ Doom: The Dark Ages ชนะ Ryzen 5 9600X ไปได้ถึง 10–12%

แต่สิ่งหนึ่งที่สาวกค่ายฟ้าต้องยอมรับคือ มันอาจไม่เหมาะกับคนที่คิดจะอัปเกรดเฉพาะซีพียูในอนาคต ซึ่งเหมาะกับคนที่กะว่าประกอบครั้งเดียว แล้วใช้ยาวๆ มากกว่า

อันดับ 2 AMD Ryzen 7 9800X3D

ตัวจบสำหรับสายเล่นเกมโดยเฉพาะ ที่สุดของความแรงที่เกมเมอร์เทใจให้

สเปกหลัก 8 คอร์ / 16 เธรด (Zen 5) | Boost สูงสุด 5.2 GHz | L3 Cache 96 MB | TDP 120W

ราคาเฉลี่ย 17,990 – 19,590 บาท

ทำไมคนถึงเลือกใช้

หากงบประมาณไม่ใช่ปัญหา และเป้าหมายคือการประกอบคอมเพื่อมาเล่นเกมโดยเฉพาะ

นี่คือซีพียูที่คนประกอบคอมระดับไฮเอนด์เลือกใช้มากที่สุด แม้ต้นปี 2026 จะมีรุ่นใหม่อย่าง 9850X3D ออกมา แต่แรงขึ้นแค่ราวๆ 3% ซึ่งมันอาจจะไม่คุ้มส่วนต่างราคาเท่าไหร่ ทำให้ทุกคนยังคงเลือกใช้งาน 9800X3D มากกว่า

เทคโนโลยีภายใน

ต้องบอกว่า นี่คือผลงานชิ้นเอกของโครงสร้าง 3D V-Cache ใน Gen 2 บนสถาปัตยกรรม Zen 5 ครับ การย้ายแคช 96 MB ไปไว้ใต้คอร์ประมวลผล ช่วยปลดล็อกเพดานความเร็วให้วิ่งแช่ที่ 5.2 GHz ได้แบบนิ่งๆ  โดยทำเฟรมเรตชนะคู่แข่งในราคาที่ใกล้เคียงกันอย่าง  Core Ultra 9 285K ประมาณ 20-30 % โดยเฉพาะกับเกมที่ต้องใช้พลังที่ละเอียดอย่าง Microsoft Flight Simulator

สิ่งที่ทำให้คนส่วนใหญ่ รัก CPU ตัวนี้ คือการที่มันใช้พลังงานน้อยลง แคชที่ใหญ่ทำให้ตัวชิปไม่ต้องส่งข้อมูลวิ่งไปกลับที่แรมบ่อยๆ ตอนเล่นเกมจริงมันจึง กินไฟเฉลี่ยแค่ 50W – 70W เท่านั้น และอุณหภูมิอยู่ที่ 60–70 °C ใช้แค่พัดลมซิงก์ลมทาวเวอร์คู่ดีๆ ก็เอาอยู่ เอาเงินค่าชุดน้ำไปโปะการ์ดจอได้อีกเยอะ

อันดับ 1 Intel Core Ultra 5 225F

CPU ตัวจบในสายประหยัดเงิน แรง เย็น และประหยัดไฟ

สเปกหลัก 10 คอร์ / 10 เธรด (6 P-Cores + 4 E-Cores) | Boost สูงสุด 4.9 GHz | L3 Cache 20 MB | TDP 65W

ราคาเฉลี่ย 6,500 – 7,200 บาท

ในตลาดคอมประกอบงบเริ่มต้นถึงปานกลางที่ 25,000 – 38,000 บาท เคยมีการเถียงกันอยู่ว่า ระหว่างค่ายแดง ในรุ่น Ryzen 5 7500F และค่ายน้ำเงินในรุ่นนี้ อันนี้เหมาะกว่ากัน

แต่เมื่อเข้าสู่ยุคของเกมปี 2025–2026 ผลการทดสอบจากการใช้งานจริงจากหลายสำนัก ให้ข้อมูลเป็นเสียงเดียวกันว่า  Intel Core Ultra 5 225F ดูจะเหมาะสุดครับ

แม้ว่าซีพียูฝั่งค่ายแดงจะยังคงทำเฟรมเรตปลายได้สูงกว่าในเกม Esports บางเกมที่เน้นขนาด L3 Cache เช่น Counter-Strike 2 แต่เมื่อเจอกับเกมระดับ AAA ยุคใหม่ ตัว Core Ultra 5 225F กลับเป็นฝ่ายพลิกชนะได้เกือบทั้งหมด จนกลายเป็นซีพียูที่เหมาะกับการซื้อไปเล่นเกมในราคาประหยัดมากที่สุดครับ

เทคโนโลยีภายใน

ปราบเกมยุคใหม่ได้ โดยเกมยุคใหม่ไม่ได้พึ่งพาแค่ความเร็ว Single-Core อีกต่อไป แต่ต้องการจำนวนคอร์ในการคำนวณฟิสิกส์และ AI ในฉาก โดยโครงสร้าง 6 P-Cores (Lion Cove) + 4 E-Cores (Skymont) ของ 225F สามารถปั่นเฟรมเรตเอาชนะ Ryzen 5 7500F ได้ในเกม AAA หลายเกม

ที่สำคัญคือ เย็นมาก ด้วยการผลิตบนสถาปัตยกรรมระดับ 3 นาโนเมตร ทำให้ในขณะเล่นเกมหนักๆ ตัวชิป Core Ultra 5 225F ใช้พลังงานจริงเพียงแค่ 45W – 55W เท่านั้น และมีอุณหภูมิการทำงานต่ำเพียง 47°C – 55°C ซึ่งเย็นกว่าและกินไฟน้อยกว่าคู่แข่ง ในขณะที่ให้เฟรมเรตสูงกว่า

และทั้งหมดนี้ คือ TOP 5 CPU สำหรับการเล่นเกมที่ Commart คัดมาให้เบื้องต้นครับ  

ใดๆ ก็ตาม คนเขียนบทความอย่างผม ไม่ได้เชียร์ค่ายใดค่ายหนึ่งเป็นพิเศษนะครับ เพราะในงาน Commart ก็มีขายทั้ง 2 แบรนด์ เพียงแต่หยิบข้อมูลรีวิว และข้อมูลการใช้งาน จากทั้งไทย และต่างประเทศ มาคัดกรองและเขียนออกมาให้ทุกคนเลือกซื้อใช้งานได้ตามงบประมาณ และความพึงพอใจของแต่ละคน

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากฝากไว้คือ เราอาจจะไม่จำเป็นต้องให้ความสำคัญกับตัวเลขเฟรมเรทมากนัก เพราะถ้าเล่นแล้ว เฟรมมันไม่ต่ำจนสายตาเราจับได้ (ไม่ควรต่ำกว่า 65 FPS )  ผมก็ว่าเพียงพอแล้ว

Shops
แชร์ :
Follow us
Most popular
Category
Tag

Relate Article